.oO*Oo.แต่ปางก่อน.oO*Oo. by maysa79 & patz_bkk

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย maysa79, 7 กุมภาพันธ์ 2007.

1. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณค่ะพี่นิม อิอิอิ
    เพลงนี้พี่แพทเค้าร้องมาก่อนค่ะ นู๋ร้องทีหลัง
    เมื่อก่อนนู๋ยังเดะน้อย ปรับอะไรไม่เป็น ร้องเสร็จก็ส่งไปเลย
    ไมค์ก็กิ๊กก๊อก อันละ 99 บาท แถมแอบอัดที่ทำงานอีกตะหากค่ะ 555
    ช่วงนั้นนู๋โมโน พี่แพทสเตอร์โออ่ะค่ะ แถมใจร้ายมะยอมเอาของนู๋ไปปรับด้วย
    (one-eye) (one-eye) (one-eye)

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    <TABLE cellSpacing=2 cellPadding=5 width="100%" align=center bgColor=#ffffff border=0><TBODY><TR bgColor=#ffadeb><TD align=left width="100%">ชาติหนึ่งมิอาจรักสมดั่งใจ ชาตนี้ขอรักมากกว่าทุกชาติไป ..!!</TD></TR><TR><TD><CENTER>[​IMG] </CENTER>
    ชื่อละคร ..... แต่ปางก่อน
    บทประพันธ์โดย ..... ว.วิจฉัยกุล
    ผู้กำกับ ..... ชนะ คราประยูร
    บทโทรทัศน์โดย ..... ไขนภา
    ควบคุมการผลิตโดย ..... มยุรฉัตร เหมือนประสิทธิเวช
    อ้างอิงจาก .....
    - http://www.thaitv3.com
    - http://www.thaitv3.com/drama/taepangkorn/charactor.html
    - http://www.thaitv3.com/drama/taepangkorn/taepangkorn.html

</TD></TR></TBODY></TABLE>

เนื้อเรื่องย่อ แต่ปางก่อน

พ.ศ. 2490

3. maysa79

เจ้านางม่านแก้ว...maysa79 และ ท่านชายใหญ่...patz_bkk

[music]http://palungjit.org/attachments/a.292333/[/music]​

"แม้ชาตินี้มิได้อยู่เป็นคู่สม
    ขอภิรมย์รักไว้เพียงในฝัน
    เกิดชาติใหม่ให้เราอยู่เป็นคู่กัน
    ร่วมผูกพันด้วยรักแท้แต่ก่อนกาล"

4. maysa79

ขอบคุณ คุณ joni_buddhist มากๆค่ะ สำหรับเนื้อเรื่องแต่ปางก่อน

5. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

เพลงเพราะ มีประวัติ มีภาพละครให้ดูด้วย

เหมือนตอนรอละครมาเลยนะเมย์

เพลงก่อนละครมา นางเอกมักจะร้องเอง
    น้องเมย์เสียง นางเอ๊ก นางเอก ของพี่

6. maysa79

อิอิ ขอบคุณค่ะพี่นิม
    เมื่อก่อนเพลงละครก็พระเอกนางเอกร้องนำเองจริงๆด้วยแหละนะคะ
    หรือไม่ก็นักร้องมาร้อง แต่เพลงจะแต่งขึ้นมาเพื่อประกอบละคร บอกเล่าเรื่องราวละครโดยเฉพาะ สังเกตว่าเพลงละครชื่อเดียวกับละครเลย เช่น เคหาสน์สีแดง, มณีร้าว, ดวงตาสวรรค์, แต่ปางก่อน ฯลฯ (เก่าไปไหมคะเนี่ย (- -") แต่นู๋ร้องได้นะ อิอิ)
    เดี๋ยวนี้พระเอกนางเอกร้องนำบ้างก็จริง แต่เพื่อจะรวมเป็นอัลบั้มขายอีกที
    บางทีก็เอาเพลงของนักร้องที่ร้องไว้แล้วมาประกอบ
    เป็นการโปรโมตเพลงไปในตัว ธุรกิจเดี๋ยวนี้อะไรๆก็ต้องครบวงจรนะคะ
    คิดถึงเพลงละครเก่าๆ รู้สึกว่าไพเราะ และจำได้ติดหูมั่กๆ จนเดี๋ยวนี้ เพลงละครเก่าๆนู๋ก็ยังจำได้อยู่เลยค่ะ
    ถ้ามีมิดี้น๊า นู๋จะร้องรวมเป็นอัลบั้มเพลงละครเก่าเลยค่ะ 55555

7. mazble

mazble เป็นที่รู้จักกันดี

8. maysa79

ขอบคุณค่ะพี่มาส
    ว่าแต่เข้ามาซ้อมร้องไว้หรือเปล่าคะ อิอิ
    (ping)

9. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ดอกเอ๋ย เจ้าดอกจำปาลาว....................................
    <!-- Main -->ดอกเอ๋ย
    เจ้าดอกจำปาลาว*
    ตัวพี่รักเจ้า
    เท่าท้องนภาเอย ....

*ดอกจำปาลาว คือดอกลั่นทมในภาษาลาว

ท่อนหนึ่งในเพลงที่คุณชายรังสิธรแต่งให้เจ้านางน้อย ในบทประพันธ์เรื่อง "แต่ปางก่อน" โดย "แก้วเก้า" นักเขียนนิยายในดวงใจของฉัน

ในแง่ของบทประพันธ์ ฉันชอบมาก แก้วเก้าเปิดเรื่องด้วยชาติที่สองของนางเอก ที่กลับชาติจากเจ้านางม่านแก้วมาเกิดใหม่เป็นราชาวดี ขณะที่คุณชายใหญ่พระเอกในชาติแรกยังคงเป็นวิญญาณวนเวียนอยู่ใกล้ๆ เรื่องดำเนินไปอย่างแยบยล เพราะกว่าที่ที่กว่าผู้อ่านจะรู้ว่าคุณชายใหญ่ที่แท้เป็นวิญญาณก็ทั้งลุ้นทั้งแคลงใจกันน่าดู

เรื่องดำเนินไปถึง 3 ภพ 3 ชาติ พระ-นางจึงได้สมหวังในรัก ถือว่าเป็นนิยายที่อ่านสนุกมากๆๆๆๆเลย

ในแง่ละคร ถ้าใครยังจำได้ สมัยก่อนโน้นนนนนน เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ฉันอยู่ป.5 - ป.6 แต่ปางก่อนดังมาก อาจจะเพราะได้ดาราดีๆแบบฉัตรชัย จริยา นพพล และดวงตาด้วยละมั้งคะ

รูปแต่ปางก่อนสมัยนั้น หายากมากกกกกเลย ฉันไปแอบขโมยมาจากhttp://www.thaidoweb.com/freeboard/...characters&forum=1&No=148&picfolder=hl03N0810

ไม่ชัด แต่ก็ยังเห็นความเท่ห์ของพี่นกได้เต็มๆ อิอิ

<CENTER>[​IMG]
    พระเอกชาติที่สาม

เจ้านางน้อยเดี่ยวซอสามสาย</CENTER>

สำหรับเวอร์ชั่นใหม่ ก็ยังงดงามโรแมนติกเหมือนเดิม เสื้อผ้าคอสตูมทำได้ดีมาก ฉากก็นับว่าโอเค แต่แอบมีหลุดๆโดดๆนิดหน่อยไม่ว่ากัน

แต่แอบตินิดนึงว่าบางครั้งนักแสดงยังใช้คำพูดสมัยใหม่ไปหรือเปล่า

เมื่อวานได้ยินหม่อมพเยียมารดาของคุณชายใหญ่ ว่าเจ้านางน้อยว่า "รอบจัด" ???

สมัยโน้นมีคำนี้ใช้แล้วหรือ?

ยังมีอีกหลายคำ แต่ลืมไปแล้วอ่ะค่ะ แหะๆๆ

และก็รู้สึกว่าละครเอาใจตลาดไปนิดนึงป่าวคะ เช่นหญิงสวรรยาคู่หมั้นคุณชายจิรายุสนี่แบบว่า เสียงแปร๋นมั่กๆ ท่าทางก็เกินงาม อย่าว่าแต่สมัยก่อนโน้นเลยค่ะ สมัยนี้ฉันว่าก็รับไม่ค่อยได้นาคะ ก๋ากั่นเหลือเกิน

- -""""

<CENTER>[​IMG]
    ชอบคอสตูมเรื่องนี้นะคะ สวยดีค่ะ

แอนแต่งเป็นม่านแก้วได้งามเหลือเกิน ชอบค่ะ</CENTER>

พยายามหารูปที่เจ้านางน้อยทัดดอกลั่นทม แล้วหาไม้ได้อ่ะค่ะ

เกือบลืมไปเลย เพลงประกอบละครเรื่องนี้ก็เป็นสิ่งที่ทำให้ละครคงความประทับใจได้ถึงทุกวันนี้ และถูกหยิบมาสร้างอีกครั้ง

เพลงแต่ปางก่อนเพราะมากอยู่แล้ว เชื่อว่าทุกคนคงรู้จักกันดี

แล้วก็สำหรับเวอร์ชั่นศรราม-แอน ยังเอาเพลงลาวม่านแก้ว มาทำเป็นเพลงไทยเดิมด้วย คำว่าดอกจำปาลาวก็ให้ความหมายลึกซึ้งดี ชอบมากๆๆๆๆๆค่ะ

และอีกเพลงนึง ที่อดพูดถึงไม่ได้ คือเพลงไตเติ้ลท้าย ชื่อเพลง "อสงไขย" ก็เพราะอีกนั่นแหล่ะ ร้องโดยเปียโน เดอะซิส (โปรโมทเทปให้อีกตะหาก 555)

รัก"แต่ปางก่อน"จังเลยเลยอ่ะค่ะ
    ที่มาhttp://images.google.co.th/imgres?i...B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99&um=1&hl=th&lr=lang_th

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2008
  10. maysa79

ขอบคุณค่ะคุณjoni_buddhist
    บทประพันธ์เรื่องนี้เป็นเรื่องที่อ่านจบแล้วนอนไม่หลับค่ะ
    นั่งถอนหายใจเฮือกๆ ว่าช่างยาวนานถึงสามชาติสามภพ
    กว่าจะได้ครองรักกันน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

11. การะบุหนิง

การะบุหนิง สมาชิก

เพราะ และ หวาน มากค่ะ ใหม่ชอบเพลงละครแต่ปางก่อน เข้ามาฟังก็ไม่ผิดหวังค่ะ

12. toorainyseason

toorainyseason เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    คุณ patz ขึ้นมาเหมือนต้อม เรนโบว์เลยแฮะ
    เสียงจะทุ้มๆนุ่มๆ
    เสียงคุณเมย์จะหวาน...นน...

เพลงนี้เพราะจัง

^ ^

13. maysa79

ขอบคุณค่ะ คุณการะบุหนิง ดีใจที่ชอบนะคะ
    นู๋เมย์ชอบเพลงแต่ปางก่อนเหมือนกันค่ะ ชอบละครด้วย ^-^

(ping) ขอบคุณค่าคุณหมูปิ้ง ชมอย่างนี้แล้วอยากจะร้องอีกสัก 3 เวอร์ชั่นเก็บไว้ฟังนะคะเนี่ย 55555

14. natsuto

natsuto สมาชิก

กรี๊ดดดดดด...ใครเหยียบเท้าาาาาาาา
    เอ๊ย....เพราะมากเลยน้องเมษ์ เสียงนางเอกมากๆๆ
    พี่ฟังแล้วอยากกระโดดดร๊อปคิกคุณแพท แล้วแย่งไมค์มา
    กลายเป็นพระเอกแทนซะจริงๆ หุหุ

ส่วนคุณแพทเสียงก็ขยี้ซะเหลือเกิน ขอลูกคอไปซักสองสามลูกได้มะเนี่ย
    จะเอาไปแช่อิ่ม แล้วจิ้มเกลือซะ กินแล้วจะได้มีลูกคอเขย่าอารมณ์ผู้ฟังบ้าง
    ปล.ผมไม่กล้าดร๊อปคิกคุณแพทนะครับ สาบานนนนน

15. maysa79

55555555 ขอบคุณค่ะพี่นัท
    สักเพลงมะคะพี่ คริคริ

16. natsuto

natsuto สมาชิก

ต้องมีสักวันครับน้องเมษ์ ขอพี่ไปแอ๊บหล่อเพื่อร้องกับนางเอ๊กนางเอกอย่างน้องเมษ์ก่อนนะ
    เอ๊ะ..พูดว่าเมษ์เป็นนางเอกอย่างงี้ น้องกายจะมาอาละวาดฟาดหาง แล้วบอก ไม่จิ๊ง ไม่จริง เหรอป่าวเนี่ย 555

17. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    เพลงเพราะแบบนี้ ขุดมาเถอะค่ะ จะได้ฟังความไพเราะด้วยกัน

18. joni_buddhist

203
  19. maysa79

อิอิ แฟนคลับพี่แพทขยันแจกดอกไม้จัง ดีค่ะกระทู้ได้สดชื่น
    ขอบคุณคุณligore พี่มะลิ และ คุณจอนนี่ค่ะ

20. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    [Embarrass เสียงแม่นางช่างบาดใจข้า เสียยิ่งกะไร
    ลูกคอของท่านชายใหญ่ ช่างเหลือร้าย
    ช่างน่ารักน่าชัง เสียยิ่งกะไร อิจฉาท่านชาย;)
    สุดยอดแห่งความซาบซึ้ง หวานแหว๋วครับ(f)