ขันธ์ ๕ ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 3 กันยายน 2014.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขันธ์ ๕ คืออะไร
    พระพุทธเจ้าตรัสว่า ขันธ์ ๕ คือ รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ
    นี่มันไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เราไม่มีในขันธ์ ๕ ขันธ์ ๕ ไม่มีในเรา
    ขันธ์ ๕ มีสภาพเกิดขึ้นแล้วก็เสื่อมไป แล้วก็สลายตัวไปในที่สุด
    เราไม่สามารถบังคับบัญชาขันธ์ ๕ ให้อยู่ในอำนาจของเราได้
    อาการอย่างนี้เรานึกไว้หรือเปล่านะ นึกมันเข้าไว้แล้ว รู้ตัวไว้ด้วย
    ว่านี่เรานึกมันหรือเปล่า ก่อนหน้านี้น่ะ นี่ผมผสม สัมปชัญญะ
    เข้าไปนิดนะ เดี๋ยวมันจะตื้อเกินไป เลยผสมเข้าไปหน่อย

ทีนี้ต่อมาเราก็มานึกถึง อริยสัจ ที่พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า
    พระพุทธเจ้าทรงกล่าวว่า สัตว์ก็ดี คนก็ดี ที่เกิดมาแล้วในโลก
    มันเป็นทุกข์ ไอ้ความทุกข์นี่มาได้เพราะ ตัณหา ๓ ประการ
    ถ้าเราจะดับ ตัณหาได้ ก็ต้องอาศัย มรรค ๘ ย่นมรรค ๘ ลงมา
    ก็คือ ศีล สมาธิ ปัญญา หมายความว่า มรรค ๘ ประการ คือ
    ปฏิปทาที่จะเข้าถึงความดับทุกข์นั่นแหละมันมีอยู่ ๘ อย่าง
    ถ้าย่น มรรค ๘ ลงมาจริงๆ แล้วมันเหลืออยู่ ๓ ก็คือ ศีล สมาธิ ปัญญา

เราคิดดูว่า นี่เรานึกถึงไว้หรือเปล่า นี่พูดถึงด้าน สตินะ ไม่ใช่นึกส่งเดช
    นี่เรานึกอย่างนักปฏิบัติใน มหาสติปัฏฐานสูตร เพราะเรากำลังปฏิบัติใน
    มหาสติปัฏฐานสูตร กันอยู่ นี่ผมจำกัดวงแคบไว้นะ เรียกว่า จำกัดวง
    ให้สั้นเฉพาะใน มหาสติปัฏฐานสูตร.

จากหนังสือ ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๓๘๖ หน้าที่ ๑๒

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2014
  2. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    กราบอนุโมทนา สาธุธรรมในคำสอนของหลวงพ่อฤาษีด้วยจิตศรัทธายิ่ง